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HOTUBA JUU YA WARSHA YA MAHITAJI NA VIKWAZO KATIKA 
UPATIKANAJI WA HUDUMA ZA KIFEDHA NCHINI TANZANIA 

 
Kwa miaka ya hivi karibuni huduma za kifedha zimeonekana kushamiri sana 
katika sehemu mbalimbali kuashiria kuwa ni za muhimu kwa wananchi wa 
sehemu yoyote duniani. Uwekaji wa akiba pamoja na uchukuaji wa mikopo 
vimekuwa ni vitu vya muhimu sana katika maisha na maendeleo ya watu na 
nchi kwa ujumla. Kufuatia umuhimu huu mwaka 2009, Benki Kuu ya Tanzania 
ikishirikiana na Mfuko wa Kuboresha Huduma za Kifedha nchini uitwayo 
Financial Deepening Trust Fund (FSDT) iliendesha utafiti ujulikanao kama 
FinScope ambao ulilenga Katika kupata hali halisi kitaifa na kimikoa juu ya 
mitazamo ya watumiaji kuhusu mahitaji na vikwazo vinanyokinza upatikanaji 
wa huduma za kifedha Tanzania Bara na Visiwani. 

 
Utafiti wa FinScope 2009 ni utafiti wa pili kufanyika Tanzania ambapo wa 
kwanza ulifanyika mwaka 2006. FinScope 2009 ilihusisha sampuli ya watu 
wapatao 7,680 iliyoainishwa na Idara ya Takwimu ya Taifa (NBS) na iliwakilisha 
uwiano halisi wa idadi ya watanzania bara na visiwani. Kitakwimu maeneo yote 
yaliyohusishwa  katika utafiti huu (Kitaifa na mikoa) yaliwakilishwa kwa 
uwiano uliokuwa sawa.  
 
Katika kuchambua matokeo haya, Taasisi ya Utafiti juu ya masuala ya kiuchumi 
na kijamii Tanzania (ESRF) na kampuni ya ushauri wa masuala ya maendeleo 
(DPC) mwaka 2010, waliandaa warsha mbalimbali zinazoendelea nchi nzima 
kusambaza matokeo haya na kutoa ushauri na uchambuzi yakinifu kuhusiana na 
takwimu za utafiti wa FinScope 2009. Kama itakavyoonyeshwa katika Warsha 
hii, lengo kuu la Utafiti huu ni kutoa msaada kwa serikali, watunga sera, watoa 
huduma za kifedha kwenye mabenki, taasisi binafsi, watafiti, wasomi na jumuiya 
ya wafadhili kwa ujumla juu ya uelewa, mahitaji na matumizi ya huduma hizi 
nchini na kuonyesha changamoto zilizopo katika upatikanaji wa huduma hizi 
kwa walengwa. Hivyo umelenga katika kuisaidia serikani namna ambavyo 
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inaweza kuyasimamia mashirika ya kifedha kuweza kuwafikia wananchi wote 
na kuwaelimisha wananchi umuhimu wa kutumia huduma zitolewazo na 
vyombo hivi kwa ajili ya kujikwamua kiuchumi katika ngazi ya kaya, wilaya, 
mkoa na taifa kwa ujumla. 
 
Warsha hii ya leo, inakutanisha wafanyakazi wa serikalini ngazi ya mkoa na 
wilaya, taasisi mbalimbali zinazohusika na utafiti nchini na vyuo vya elimu ya 
juu kutoka mikoa ya Arusha, Manyara, Singida na Kilimanjaro. Kwa hiyo 
mwisho wa warsha hii inategemewa kuwa washiriki wote mlioalikwa hapa mta 
elewa juu ya sababu za kanda hata za mtu binafsi kutumia au kutotumia 
huduma za kifedha,  vikwazo vya upatikanaji wa huduma hii na pia kujua fursa 
zilizopo ili kuweza kuongeza matumizi ya huduma hizi katika maeneo yenu na 
nchini kwa ujumla. Hivyo basi kama washirika tunaombwa tuwe makini wakati 
wa warsha hii na ikibidi tushiriki kikamilifu na kutoa maoni juu ya njia 
mbalimbali ambazo zinaweza kusaidia kuboresha upatikanaji na utumiaji wa 
huduma hizi nchini.  
 
 
Kwa kweli tunawashukuru ESRF,DPC na FSDT kwa kuweza kutuletea taarifa 
muhimu za utafiti walioufanya na huu ni mfano mzuri kwa vyombo vingine 
vinavyofanya utafiti kuweza kurudisha majibu kwa walengwa ili kutumia 
majibu ya utafiti kwa maendeleo ya nchi. Asanteni sana. 
 
Kwa haya machache ningependa kusema kuwa warsha hii imefunguliwa rasmi 
na karibuni sana.  

 
AKSANTENI. 


